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igaji kuhitaji eneo uhusiwa kama hifadhi za uzalishaji wa hey
 malisho na taifa, na kusababish
wingine, husu- Kwa mujibu tafiti, ufug-  lajoto duniani ambalo ni
aji huu wa Kienycji, pamoja chanzo cha mabadiliko ya
na kusababisha chan- tabianchi
gamoto zote zilizotajwa
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Anafafanua kwamba hewa
ukaa inayochangia ongezeko
la joto dunlani inaanzia
kwenye umeng'enywaji wa
chakula tumboni hadi utoafi
wa samadi (kinyest)

Akizungumzia malisho,
Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega
anawataka watafiti na wadau
wengine wa i.ifugo Tanzania
kutoa elimu ya kutosha kwa
wakulima ili wabadilike na
kuanza kupanda malisho kwa
ajili ya mifugo yao.

“Eneo la malisho ni eneo
nyeti sana kwetu, Zime-
fanyika tafiti kadhaa ambazo
zinawahitajia wafugaji wa-
pande malisho. Lakini leo
wafugaji walio wengi ha-
wawezi kuelewa jambo kama
hilo. Mtw anajiuliza Kwa nini

* nipande malisho?” Anasema.

Anasema kazi ambayo kila
mtu anapaswa kuifanya ni
kupeleka elimu va kuto-

~ sha kwa wafugajl kuhusu
“umuhimu wa kuzalisha mal-
~ ishabora wao wenyewe am-
- bayo; licha ya kunenepesha

80 yao, wataondakana

ta igogoro ya ardhi pia
Ka anazitaka baa-

i za serikali zenye

gaji kisasa utaongeza maziwa,
ama, utapunguza hewa ukaa
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mwanadamu na mifugo, Na
hakuna mahala wamekataz-
wa kulima mahindi at alizeti
hata kima ni kwa kuingia
ubla,” anasema.

Profesa Komba anakin
kwamba kuna shida kubwa
ya wafugap kukubali kulima
malisho ili kufuga kisasa
Anatolea mfano kwamba
waliwzhi kutoa mafunzo kwa
zaidi ya wafugaj 200 kuhusu
umuhimu wa kupanda
malisho kwa ajili ya mifugo
yao na kuwapatia mbegu,
lakini ni mfugaji mmaoja u
aliyepanda malisho

Anasema wengine wame-
anza kulima malisho baada
ya kuona mhugaj mwenzao
anaanza kunufaika na mal-
isho yaliyoboreshwa

Mkurugenzi wa Ta-
hiti, Mafunzo na Huduma
za Ugani wa Wizara ya
Mifuga na Uvuvi, Dk Angello
Mwalawa anasema serikali
katika baadhi ya mashamba
yake wanazalisha malisho
ya aina mbalimbali ambayo
wakulima wanaweza kupata
mbegu

“Kwa mfano katika sham-
ba letu la Vikuge (Kibaha
Pwani) kuna malisho ya aina
mbalimbali yanayowalaa
wafugaji. Lakini kuna shamba
lingine ambalo liko Langwila,
Mbeya. Pia kuna mashamba
ya wadau wengine mbalim-
bali kama Taliri ambako
wafugajl wanaweza kupata
mbegu za malisho,” anasema.

Dk Mwilawa anasema
Tanzania mahita) kupelekeza
sana katika mafunzo na hu-
duma za ugani ili kuwajengea

uwezo watugaji kupokea mal-

1sho bora na utunzaji wake.
UFUGAJ1 KIBIASHARA

Matba Wazir Ulegp
andsemm s serikall, watafifl na
wadau winglnn wanapaswa
Wukazania dhane ya pfugat
bibiathara na kubakikidhas
walugsjl inawalngla na
Kutishi

Anasema dhana M)u
Hdeleweka itasaidia pla
tuwafanya walugall kuania
Lulima malisho yan

“Inapaswa miu sjue
kwamba kuwi fa ng/ ombe ni
Kuwa na pesa. NI uchiimi, ni
biashara. Hivyo atahakikisha
ng ombe wake wanakuwa
na chakula muda wote,”
AnasLmd.

Anasema unenepeshaj wa
g’ ombe utasababitha uwepo
wa maziwa ya kutosha na pia
utasababitha apatikanaji wa
nyzma liyo bora na mazao
mengine ya mifugo ikiwema
ngozl na kwato,

TAFITI KUWAFIKIA
WANANCHI

Naibu Waziri Ulega
aliyekuwa mgeni rasmi katika
mkutano huo anawataka
watafitl wa mifugo lkuhakiki-
sha tafiti zao zinakwenda
hadi kwa mfugaji wa chini
i kumsaidia kubadilisha
maisha yake na siyo kubaki
makongamano.

“Serikali ya awamu ya sita
smejipanga kuona kwamba
kilimo, ufugaji na uvuw,
mbali ya kutoa ajira vinachan-
gia zaidi katika pato ta Taifa,”
anasema Naibu Wazin Ulega.

Anafafanua kwamba
kumekuwa na tatizo |a
watafitt kushindwa kutoa
suluhisho kwa mwananchi
mmoja mmaoja na hivvo tafiti
zao kutoa matokeo chanya
kwa jami

TAKWIMU

Takwimu zilizopo zina-
onesha kwamba karibu nusu
ya Watanzania wananufaika
na mifugo Kiuchumi huku
asilimia 70 ya maziwa na
nyama vikitokana na wahugaj
wa asili ambao pia wanajihu-
sisha na kilimo

kwenye

Takwimu pia zinaonesha
kwamba hitaji la maziwa ni
kubwa nchini lakini kwa sasa
unywajl wa maziwa Mtanza-
nia ni wastani wa lita 45 kwa
myvaka badala ya lita 100 na
kwamba lengo ni kofikia kiasi
hicho mwaka 2025.

Takwimu pla zinaonesha
kwamba mifugo na kilimo
kwa ujumla hutoa hewa ukaa
asilimia 18.8, chanzo kikiwa
ni umeng’enywaji wa malisho
yasiyobora na uzalishaji wa
samani.

Endapo waltugaji walatu-
mia malisho na mban bora za
mifugo uzalishaji wa hewa
ukaa utapungua hadi chuni ya
asilimia
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